1-6 trong tổng số 6
    Gia nhập
    Jul 2009
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

Quy trình sản xuất ODM (Original Design Manufacturing) (VnEcon.com)

9043 lượt xem | 5 phản hồi | 14-07-2009, 10:26 PM
    Chào mọi người. mình đang làm tiểu luận về đề tài "Quy trình sản xuất ODM (original design manufacturing)" nhưng chưa có tài liệu. Các bạn giúp mình giải thích ODM là gì, quy trình cụ thể của nó nhé. bạn nào có tài liệu thì send cho mình nhé. Thanks

Nếu bạn vừa khám phá ra điều gì đó, hãy bình luận và chia sẻ bài viết này cho bạn bè ngay nhé :)

2. Nhiều người đã đọc thêm các topic này

basatoan's Avatar
    Super Moderator

Gia nhập
    Nov 2008
    Thích
    3
    Đã có 13 bài hay  
    Nhận 33 lượt thích

Phản hồi: Quy trình sản xuất ODM (Original Design Manufacturing) (VnEcon.com)

Trích Nguyên văn bởi tiendh View Post
    Chào mọi người. mình đang làm tiểu luận về đề tài "Quy trình sản xuất ODM (original design manufacturing)" nhưng chưa có tài liệu. Các bạn giúp mình giải thích ODM là gì, quy trình cụ thể của nó nhé. bạn nào có tài liệu thì send cho mình nhé. Thanks
    Hình thức OEM/ODM là như sau:

Đối tác nước ngoài là người đặt hàng gia công (Original Equipment Manufacturer) sẽ đặt ra các điều kiện kỹ thuật, thiết kế, thành phầm và các thông số của sản phẩm thô (ví dụ như là máy tính để bàn), và nhà sản xuất (Original Design Manufacturer) sẽ tiến hành sản xuất, gia công sản phẩm theo yêu cầu thiết kế đó và sau đó xuất cho OEM. OEM tiếp đó sẽ tiến hành hoàn chỉnh sản phẩm, thêm bao bì, nhãn hiệu và một số bộ phận phụ khác và bán dưới nhãn hiệu của họ trên thị trường.

Do vậy, bạn đã nói đúng khi đây là hình thức gia công hàng cho đối tác nước ngoài và hiện tại ở Việt Nam có các văn bản luật sau đây bạn cần nghiên cứu tham khảo khi tham gia hợp tác theo hình thức này:

1. Nghị Định của Chính Phủ số 57/1998/NĐ-CP ngày 31 tháng 7 năm 1998 Qui định chi tiết thi hành Luật Thương Mại về hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, gia công và đại lý mua bán hàng hoá với nước ngoài.
    2. Thông tư số 18/1998/TT-BTM ngày 28/08/1998 của Bộ Thương Mại hướng dẫn thực hiện nghị định NĐ 57/1998/NĐ-CP của Chính Phủ.
    3. Thông tư 07/2000/TT-TCHQ ngày 02/11/2000 của Tổng Cục Hải Quan hướng dẫn thi hành Chương III Nghị Định số NĐ 57/1998/NĐ-CP của Chính Phủ, thay thế thông tư 03/1998/TT-TCHQ ngày 29/08/1998 của Tổng Cục Hải Quan.

nguồn: http://www.smenet.com.vn

Econ mới tập viết

Gia nhập
    Jul 2009
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

Nhưng còn quy trình sản xuất của ODM thế nào nhỉ?

basatoan's Avatar
    Super Moderator

Gia nhập
    Nov 2008
    Thích
    3
    Đã có 13 bài hay  
    Nhận 33 lượt thích

Nhưng còn quy trình sản xuất của ODM thế nào nhỉ?
    ODM là hình thức để hợp tác ko phải là qui trình, còn qui trình cụ thể ờ các nghanh nghề, lĩnh vực là khác nhau, tùy thuộc vào thỏa thuận giữa công ty của bạn với bên kia. Công ty bạn sản xuất gì vậy?

Econ mới tập viết

Gia nhập
    Jul 2009
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

hi,basatoan nói đúng lắm.Quy trình cụ thể phụ thuộc vào nhà sản xuất mà mình hợp tác. cty mình đang có kế hoạch sản xuất điện thoại dd theo hình thức ODM này đây.

basatoan's Avatar
    Super Moderator

Gia nhập
    Nov 2008
    Thích
    3
    Đã có 13 bài hay  
    Nhận 33 lượt thích

hi,basatoan nói đúng lắm.Quy trình cụ thể phụ thuộc vào nhà sản xuất mà mình hợp tác. cty mình đang có kế hoạch sản xuất điện thoại dd theo hình thức ODM này đây.
    Mình gửi bạn hợp đồng gia công, nếu tìm được gì thêm sẽ gữi cho bạn. http://www.vnecon.com/showthread.php?t=14681

Like VnEcon trên Facebook để được cập nhật ngay những bài mới nhất