Trang 1/2 12 cuốicuối
1-9 trong tổng số 17
    Gia nhập
    Nov 2007
    HCMC
    Thích
    754
    Đã có 308 bài hay  
    Nhận 501 lượt thích
    Add NguyenMauTam on Facebook Add NguyenMauTam on Google+ Add NguyenMauTam on Linkedin Visit NguyenMauTam's Youtube Channel

Bán phá giá (Dumping) là gì? (VnEcon.com)

12049 lượt xem | 16 phản hồi | 14-09-2008, 09:11 AM
    Theo cách hiểu giản đơn, bán phá giá là hành động bán một hàng hoá nào đó với mức giá thấp hơn chi phí nhằm loại bỏ đối thủ cạnh tranh hoặc giành thêm thị phần.
    Trong thương mại quốc tế, bán phá giá được hiểu là hàng hoá xuất khẩu được bán sang một nước khác với giá thấp hơn “giá trị bình thường” của nó và gây “tổn hại vật chất” đối với ngành sản xuất nội địa (theo điều VI của GATT). Có thể thấy rằng, việc xác định mức giá bị coi là “phá giá” rất phức tạp, vì nó liên quan đến hàng loạt vấn đề như xác định chi phí sản xuất, xác định mức độ thiệt hại tiềm năng và thực tế.
    Ở Mỹ bán phá giá được hiểu là việc bán hàng tại thị trường Mỹ với mức giá thấp hơn mức giá hàng hoá so sánh tại thị trường nội địa của nước xuất khẩu; việc bán các mặt hàng đó gây ra hoặc đe dọa thiệt hại vật chất đối với ngành sản xuất của Mỹ.
    Đối với Cộng đồng châu âu (EC) thì phá giá liên quan đến bất cứ hàng hoá nhập khẩu nào với giá thấp hơn chi phí. Quy chế chống bán phá giá của EC năm 1996 cho phép áp dụng thuế chống phá giá trong các điều kiện:

1. Thứ nhất, giá hàng hoá bán trên thị trường EC thấp hơn giá trên thị trường của nước sản xuất;
    2. Thứ hai, hàng hoá nhập khẩu gây ra hoặc đe dọa ngành sản xuất của EC như là việc mất thị phần, lợi nhuận, việc làm…

Biện pháp bán phá giá có thể được sử dụng với tư cách phản ứng ngắn hạn để đối phó với tình hình suy thoái trong nước, nghĩa là sản lượng dư ra được đổ bán tháo ở nước ngoài; hoặc với tư cách một chiến lược dài hạn để tham nhập thị trường xuất khẩu hoặc đẩy đối thủ cạnh tranh ra khỏi thị trường. Khi các công ty bán phá giá đã chiếm được địa vị vững chắc trên thị trường, họ thường tăng giá lên để tạo ra lợi nhuận.Cho dù được vận dụng với mục đích nào thì biện pháp bán phá giá vẫn bị coi là hình thức buôn bán không công bằng và bị các hiệp định thương mại điều chỉnh.

Nếu bạn vừa khám phá ra điều gì đó, hãy bình luận và chia sẻ bài viết này cho bạn bè ngay nhé :)

Econ cấp 2

Gia nhập
    Jul 2008
    Vô Định
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Oh, bài viết của bạn hay đấy, nhưng thú thật với định nghĩa trên, có nhiều vấn đề đáng bàn cãi lắm. Mình xin được lấy định nghĩa của tố chức WTO nha
    If a company exports a product at a price lower than the price it normally charges on its own home market, it is said to be “dumping” the product. Is this unfair competition? The WTO agreement does not pass judgement. Its focus is on how governments can or cannot react to dumping — it disciplines anti-dumping actions, and it is often called the “Anti-dumping Agreement”.
    Mình đưa ra 3 câu hỏi để chúng ta thảo luận xem bán phá giá ra sao nha
    Câu 1 : Một DN Xuất Khẩu, bán dưới chi phí giá thành, hay bán lỗ có phải là bán phá giá không ?
    Câu 2 : Bán trên chi phí, bán có lãi có hẳn là không bán phá giá không ?
    Câu 3 : Bán phá giá có thể kéo dài vĩnh viễn không ?
    Mình sẽ lấy ví dụ cho 3 câu hỏi trên ở bài viết sau nha
    Thân

huongtruong's Avatar
    Nóng vội!

Trương Thành Hưỡng
    Gia nhập
    Jul 2008
    Trà Vinh University
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Trích Nguyên văn bởi soibui View Post
    Câu 1 : Một DN Xuất Khẩu, bán dưới chi phí giá thành, hay bán lỗ có phải là bán phá giá không ?
    Mình sẽ lấy ví dụ cho 3 câu hỏi trên ở bài viết sau nha
    Thân
    Theo mình thì việc bán sản phẩm với giá thấp hơn giá của thị trường cùng loại sản phẩm thì chưa hẳn là phá giá, bởi vì nếu họ có cách giảm chi phí đầu vào thì họ sẽ bán với giá thấp hơn các sản phẩm cùng loại. Và trong trường hợp bán với giá thấp hơn chi phí sản xuất "bán lỗ" thì chúng ta có hai vấn đề đặt ra: Thứ nhất, sản phẩm của họ bán không chạy hay nói cách khác là không có khách hàng họ phải giảm giá bán kỷ lục để thu hút khách hàng. Do vậy vấn đề bán phá giá có liên quan đến nhiều vấn đề mà chúng ta không thể xác định một cách rõ ràng được vì thế việc bán phá giá thì rất nhạy cảm, dẫn chứng tốt nhất cho vấn đề này là việc Mỹ thưa kiện nhiều công ty của Việt Nam bán phá giá cá tra cá ba sa vào thị trường Mỹ.
    Trong trường hợp ngược lại cũng thế và việc bán phá giá thì không thể kéo dài vĩnh viễn. Bỡi vì không ai dại gì bỏ công sức và tiền của để rồi "bán lỗ".
    Click ủng hộ huongtruong nhé!
    thanks!

Econ cấp 2

Gia nhập
    Jul 2008
    Vô Định
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    dẫn chứng tốt nhất cho vấn đề này là việc Mỹ thưa kiện nhiều công ty của Việt Nam bán phá giá cá tra cá ba sa vào thị trường Mỹ.
    Vấn đề này mình sẽ phân tích (theo ý mình) sau nha. Vì việc Các Công Ty Mỹ kiện các công ty Việt Nam, chính phủ còn có cuộc họp rút kinh nghiệm,nói chi tụi mình, mình sẽ đợi thật nhiều ý kiến rồi mình sẽ dẫn chứng, có thế mới vui, vì cái này rất nhiều bàn cãi mà, người ta phải đem ra tòa đấy

Econ cấp 2

Gia nhập
    Jul 2008
    Vô Định
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Đọc bài bạn huongtruong về vụ kiện cá Ba Sa, nhớ lại bài học cũ về con cá Ba Sa Việt Nam. Mình ko dám bàn nhiều về vụ kiện, mình chỉ nói lên vài suy nghĩ về con cá Ba Sa ở một khía cạnh khác, liệu các doanh nghiệp cá nheo ở Mỹ có gài bẫy Việt Nam trong vụ kiện này ko nha.
    Mình nhớ không lầm, trước khi Hội những người nuôi cá nheo Hoa Kỳ (CFA) kiện hội nuôi trồng chế biến Thủy Sản Việt Nam (VASEP), các tờ báo bên Mỹ không cho các Doanh Nghiệp Việt Nam lấy tên gì đấy.., à hình như catfish, mình lại càng nhớ rõ,các báo đài Việt Nam la ầm lên " Tại sao cá Việt Nam lại không được lấy tên Catfish như Cá bên Mỹ?"..ac. ac , thế là mình được công nhận là cá Basa cũng là loại cá da trơn nước ngọt giống cá bên thị trường Mỹ. Rồi bên Mỹ lại la ầm lên, nền kinh tế Việt Nam không phải nền kinh tế thị trường.. Mình lại cố chứng minh, tại sao các anh lại nói thế,chúng tôi có người mua người bán, sao lại ko phải là kinh tế thị trường ?ok, vậy là tốt rồi.
    Bán phá giá có 2 điều kiện đặt ra là
    1. Sản phẩm cùng loại
    2. Trên 5 % trên thị trường nhập khẩu,có thể gây thiệt hại cho người sx trong nước nk
    Các nhà nuôi cá Mỹ hiểu rất rõ, nếu kiện cá Basa mà mình bảo ko cùng loại với họ, họ lấy gì mà kiện. Nếu không cùng loại thì tỷ lệ xuất khẩu cá BS của mình vào thị trườngn Mỹ xem như không đáng kể.Nói thế các bạn cũng hiểu rồi, nếu trước kia chúng ta xác nhận con cá mình khác loại, thì không xảy ra vụ kiện rồi, còn nữa người nuôi cá là ai nhỉ, là các bác nông dân nuôi cá bè, vậy thử hỏi, các bác ấy có lập chứng từ sổ sách kế toán ko nhỉ ?
    Đây chỉ là nghi ngờ mang tính chủ quan,vì mình không có chứng cứ, nhưng nghĩ đi nghĩ lại, mình thấy trong đó hình như bên Mỹ đã biết trước điều gì sẽ..sắp.. xảy ra, nên họ đã có 1 chiến lược cụ thể cho vụ kiện trên. Vậy mình có bị gài bẫy không nhỉ ? cái này mình không rõ lắm

ATrIL's Avatar
    Old Staff

Nguyễn Hoà Bình
    Gia nhập
    Jul 2008
    Hà Nội
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    bài viết của bạn soibui rất hay.
    Nhất là vấn đề 2 điều kiện :D. Thx for sharing. Hi vọng bạn sẽ tiếp tục đóng góp nhiều bài viết chất lượng cho diễn đàn :D
    Chẳng bao giờ anh ước đâu em...
    Một ngôi nhà bão dừng sau cánh cửa...
    :D

Econ mới tập viết

Gia nhập
    Oct 2008
    open university
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    vì ko quote dc nên đành làm vầy, mọi ng` thôi cảm^^

1:doanh nghiệp nếu đã xuất khẩu mà bán dưới mức giá bt thì là bán phá giá rồi ko cần biết vì nguyên nhân ji`
    2:Bán trên chi phí mà có lãi chưa hẳn là ko bán phá giá, vì do có lợi thế tuyệt đối về nhìu mặt nên chi phí cho sp đó có thể là cực thấp, đến nỗi mà bán giá cao hơn giá trong nc' mà vẫn còn thấp hơn giá của nơớc nhập khẩu---> gây nguy hại cho ngành sx của họ---> yêu cầu điều tra và lúc này các cơ quan điều tra quốc tế sẽ ra quyết định
    3:Bán phá giá sao kéo dài vĩnh viễn dc, thứ nhất là sẽ bị phản đối, 2 nữa là nếu giá bán thấp hơn chi phí mà duy trì hoài thì phá sản sao

Còn nữa người nuôi cá là ai nhỉ, là các bác nông dân nuôi cá bè, vậy thử hỏi, các bác ấy có lập chứng từ sổ sách kế toán ko nhỉ ?
    -Câu này tôi vẫn chưa hiểu ý bạn
    Trên đây là vài ý kiến của mình, nếu có ji` ko đúng thì chỉnh giúp mình

Econ cấp 2

Gia nhập
    Jul 2008
    Vô Định
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Để tả lời vấn đề này mình xin đưa ra 3 ví dụ nhỏ :
    Tình huống 1 : Bán dưới giá thành có phải phá giá không ?
    Giả sử mặt hàng A, chi phí sản xuất 1 sản phẩm được xem là chi phí thấp nhất của thế giới Pw (giá thế giới ) = 600 USD. Giả sử chỉ có 2 quốc gia tiến hành thương mại.
    - Quốc gia 1 : Công nhân thuê mướn lâu dài ( tương tự Việt nam mình ..)
    - Quốc gia 2 : Công nhân không thuê mướn lâu dài (tương tự các nước Tư Bản)
    * Quốc gia 1 có cơ cấu giá thành như sau :
    1. Tỷ suất lợi nhuận / Vốn (cao) khoảng 80 % (
    2. Chi phí khấu hao : 20 USD
    3. Lãi Nợ : 90 USD (rất phù hợp các DN chuyên vay vốn như VN)
    4. Lãi Cổ Phần : 10 USD
    5. Lương Công Nhân : 240 USD
    6. Nguyên Vật Liệu : 240 USD
    Giá thành 600 USD
    * Quốc gia 2
    1. Tỷ suất Lợi nhuận / Vốn (50 %)
    2. Chi phí khấu hao : 20 USD
    3. Lãi Nợ : 50 USD
    4. Lãi Cổ phần : 50 USD
    5. Lương Công Nhân : 240 USD
    6. Nguyên Vật Liệu : 240 USD
    Giá Thành quốc gia 2 cũng bằng 600 USD
    Mình sẽ phân tích 2 chi phí của 2 quốc gia theo Định Phí và Biến Phí
    - Quốc gia 1 : định phí = 2+3+5 = 20+90+240 = 350, biến phí = 4 + 6 = 250
    - Quốc gia 2 : định phí = 2+3 = 20 +50 = 70, biến phí = 4 + 5 + 6 = 530
    Giả sử mình ở quốc gia 1, mình sẽ đem hàng hóa đi bán với giá P = 400 USD, ai nói mình phá giá, mình đang bán hàng theo quy luật Kinh Tế Vi Mô,P= AC (chi phí bình quân), trường hợp Lỗ của mình chưa đến lúc đóng cửa, vì nếu đóng cửa mình vẫn lỗ, vậy mình sản xuất cầm chừng, hầu chiếm được thị trường được chứ. Mình chỉ phân tích sơ sài, mong các bạn cho ý kiến, còn 2 trường hợp sau mình sẽ post tiếp, không phải câu bài, vì mình phải đi ăn cơm

Econ cấp 2

Gia nhập
    Jul 2008
    Vô Định
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    TÌNH HUỐNG 2 : BÁN TRÊN GIÁ THÀNH CÓ LÃI, CÓ PHẢI KHÔNG PHÁ GIÁ KHÔNG ?
    Cái này chỉ là tình huống khi nghiên cứu cho vui, các yếu tố khác không đáng kể
    Giả sử một Doanh Nghiệp nào đấy ở Việt Nam chuyên lắp ráp hàng Kim Khí Điện Máy...máy móc chả có gì đáng kể,chỉ là 1 bộ dây chuyền lắp ráp,và công cụ dụng cụ dạng rẽ tiền mau hỏng, chỉ có cái nhà xưởng là phải thuê đáng giá thôi. Và mình chỉ lấy 1 vài chi phí cho dễ tính toán và lý luận thôi. Đặc biệt giá cả trên thế giới thấp nhấp cho sản phẩm này là Pw = 16 USD
    1. Khấu hao nhà xưởng : 6 usd/ sảnphẩm
    2. Lương CN + Linh Kiện ... : 10 usd
    Vậy Tổng Phí : 16 usd / sản phẩm
    Một ngày đẹp trời, sau khi ăn nhậu no say về các nhà quản trị của Doanh Nghiệp thấy rằng, tại sao chúng ta lại chỉ sản xuất có 1 ca,máy móc của mình không có gì, mà nhà xưởng là cái quan tâm nhất, để ban đêm chúng ta cũng phải khấu hao nó thôi, vậy sao ta không tận dụng tối đa nhỉ ? Thế là họ tổ chức ca đêm và cách họ hạch toán giá thành như sau :
    1 . Khấu hao nhà xưởng : 0 usd vì ban ngày đã tính khấu hao rồi
    2 . Lương Công Nhân + Linh Kiện... giả sử tố chức cho ca đêm có thể lên 11 usd /sản phẩm
    Giá thành : 11 usd /sản phẩm
    Số hàng của ca đêm này, họ đem xuất khẩu với giá từ 12 - 15 usd / sản phẩm. Đấy họ bán có lãi đấy ai nói họ không phá giá nào ???

Trang 1/2 12 cuốicuối

Like VnEcon trên Facebook để được cập nhật ngay những bài mới nhất