Trang 1/2 12 cuốicuối
1-9 trong tổng số 18
    Gia nhập
    Dec 2008
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

Xin hỏi về chuyện bán hóa đơn,hóa đơn khống (VnEcon.com)

9278 lượt xem | 17 phản hồi | 12-12-2008, 08:39 AM
    Em có chút thắc mắc về chuyện người ta bán hóa đơn ? 1 số DN tư nhân kinh doanh không thấy có hóa đơn chẳng hạn như Hotel.Có phải đăng ký KD là phải có hóa đơn không mấy bác??? Rồi hóa đơn tư làm nữa...Các công ty bán hóa đơn này hoạt động có được pháp luật cho phép không.???

Nếu bạn vừa khám phá ra điều gì đó, hãy bình luận và chia sẻ bài viết này cho bạn bè ngay nhé :)

snow_heart's Avatar
    Econ cấp 5

snow_heart
    Gia nhập
    Oct 2008
    Vĩnh Long-Sài Gòn-Bình Thuận-Vĩnh Long
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Trích Nguyên văn bởi jimblack View Post
    Em có chút thắc mắc về chuyện người ta bán hóa đơn ? 1 số DN tư nhân kinh doanh không thấy có hóa đơn chẳng hạn như Hotel.Có phải đăng ký KD là phải có hóa đơn không mấy bác??? Rồi hóa đơn tư làm nữa...Các công ty bán hóa đơn này hoạt động có được pháp luật cho phép không.???
    Mình có vài ý trao đổi cùng bạn như sau:
    - Ở đây việc bán hóa đơn như bạn nói là 1 hành vi vi phạm pháp luật rồi nhé, vì theo quy định thì hóa đơn chỉ xuất khi có các nghiệp vụ kinh tế phát sinh giữa bên mua và bên bán, nên ko có việc 1 cty ko có hóa đơn đến nhờ cty khác bán cho mình để hợp thức hóa các chi phí....
    - Doanh nghiệp tư nhân khi đã đăng ký kinh doanh thì bắt buộc họ phải có hóa đơn , họ ko xuất hóa đơn vì bạn ko yêu cầu mà thôi.( trừ khi doanh nghiệp nhỏ, đăng ký kinh doanh theo hộ gia đình thì họ ko có hóa đơn).
    - Có 3 loại hóa đơn thông dụng đó là :
    +thứ nhất là mẫu hóa đơn do BTC ban hành gồm hóa đơn GTGT + hóa đơn bán hàng thông thường ( còn gọi là hóa đơn đỏ í)
    + thứ hai là hóa đơn tự tin như bạn nói ( như hóa đơn tiền điện, điện thoại..): nhưng dù tự in thì họ cũng phải được cơ quan thuế cho phép in thì họ mới được in nhé.
    + thứ 3 là hóa đơn đặc thù như vé xe...
    Ko có cty nào được quyền kinh doánh bán hóa đơn đâu bạn àh. Vài lời chia sẻ với bạn!
    Đừng sống theo những gì ta mong muốn
    Hãy sống theo những gì ta có thể

nhatan's Avatar
    Old Staff

Trần Nhật An
    Gia nhập
    Nov 2008
    Công ty TNHH TM - SX Hoàng Bảo
    Thích
    0
    Đã được cảm ơn 2 lần
    Trích Nguyên văn bởi jimblack View Post
    ...Các công ty bán hóa đơn này hoạt động có được pháp luật cho phép không.???
    Chị snow_heart nói đúng rồi đó bạn buôn bán hóa đơn là hình thức kinh doanh trái pháp luật, pháp luật việt nam nghiêm cấm buôn bán loại hàng hóa này, tuy nhiên trong thời gia qua tình trạng gian lận trong hóa đơn là rất nhiều đặt biệt là hóa đơn GTGT, nhiều công ty ma được lập nên với mục đích lấy hóa đơn GTGT của doanh nghiệp mình bán cho doanh nghiệp khác nhằm thu lợi bất chính, những vụ gian lận như vậy bị phát hiện rất nhiều và pháp luật xử lý rất nghiêm minh.
    Lĩnh án vì "hành nghề" buôn hóa đơn GTGT
    Để mua bán hóa đơn GTGT kiếm lời, Tới đã dựng lên nhiều công ty và hộ kinh doanh cá thể "ma", những giám đốc, chủ kinh doanh được dựng lên là con gái, em trai, chồng và đồng hương của Tới. Sáng 17/4, TAND TP Hà Nội đã đưa ra xét xử vụ án mua bán tài liệu cơ quan nhà nước và lưu hành giấy tờ có giá giả. HĐXX đã tuyên Vũ Thị Tới (SN 1957, Vinh Quang, Chiêm Hóa, Tuyên Quang) 5 năm tù vì tội Mua bán tài liệu cơ quan Nhà nước và Vũ Thị Sơn (SN 1967, trú tại Tập thể Quân y Nguyễn Công Trứ, Hai Bà Trưng, HN) 30 tháng tù treo vì tội Lưu hành giấy tờ có giá giả.
    Sau một thời gian nghi ngờ có sự gian lận, ngày 5/4/2006, Chi cục thuế quận Long Biên, Hà Nội chuyển đến cơ quan cảnh sát điều tra, Công an quận Long Biên hồ sơ thuế của Công ty cổ phần thương mại và phát triển Quang Vĩnh đề nghị phối hợp điều tra làm rõ vì trong quá trình hoạt động kinh doanh của công ty có nhiều nghi vấn, bỏ trốn khỏi địa chỉ đăng ký kinh doanh.
    Hai bị cáo trước vành móng ngựa.
    Tại cơ quan điều tra, Vũ Thị Tới khai nhận: Từ năm 2003 đến năm 2006, Tới làm nghề buôn bán đồ điện tử từ Lạng Sơn về giao cho các cửa hàng ở khu vực chợ Nguyễn Công Trứ, phường phố Huế, Hai Bà Trưng, HN. Tới đã gặp và quen hai đối tượng tên là Quyên và Thủy, cùng là người Hải Phòng, có nhu cầu mua hóa đơn giá trị gia tăng để trắng và một số người cần mua liên hai hóa đơn bán hàng thông thường để trắng.
    Quá trình điều tra về công ty, công an đã làm rõ: Công ty cổ phần thương mại và phát triển Quang Vĩnh do Vũ Thị Tới đứng ra thành lập nhằm mục đích có tư cách pháp nhân để được mua bán hóa đơn GTGT do Bộ Tài chính phát hành tại Chi Cục thuế quận Long Biên về bán trắng (không có hàng hóa, không ghi nội dung), thu lợi bất chính.
    Để tìm người thành lập công ty "ma", Tới lợi dụng sự kém hiểu biết của những người đồng hương, kèm theo lời hứa sẽ thuê họ bán hàng, trả lương tháng, rồi sau đó nhờ họ đứng tên giám đốc, thành viên các công ty hoặc yêu cầu họ photocopy giấy CMND và số hộ khẩu gia đình đưa cho Tới, sau đó Tới tự làm thủ tục cho những người này vào danh sách thành viên các công ty. Những người được dựng lên làm giám đốc và thành viên của các công ty thậm chí cũng không hề biết mình được "nhận chức" giám đốc.
    Ngoài ra, Tới còn mượn địa điểm và làm thủ tục để thành lập ra 4 hộ kinh doanh cá thể với cùng mục đích mua hóa đơn về bán kiếm lời.
    Sau khi thành lập các công ty "ma", Tới chỉ đạo "đàn em" đến Chi cục thuế quận Hai Bà Trưng mua 14 quyển hóa đơn bán hàng thông thường. Tới xé toàn bộ liên 2 của 10 quyển hóa đơn (gồm 500 sổ) và bán trót lọt cho khách vãng lai tại khu vực chợ Nguyễn Công Trứ.
    Quá trình điều tra, công an làm rõ: Công ty Tân Hoàng Vũ do Nguyễn Xuân Thông làm giám đốc đã sử dụng hóa đơn GTGT của Công ty Quang Vĩnh.
    Nguyễn Xuân Thông khai nhận: Để hợp thức hóa số lượng nhựa phế liệu mua trôi nổi kê khai với Chi cục thuế quân Hoàng Mai nhằm được khấu trừ thuế đầu vào cho doanh nghiệp nên từ cuối năm 2003 đến 2005, Nguyễn Xuân Thông đã mua của Vũ Thị Sơn 25 hóa đơn GTGT khống (mang tên 21 doanh nghiệp đã bỏ trốn khỏi địa chỉ kinh doanh). Tiền mà Thông phải trả cho mỗi lần mua hóa đơn GTGT của Sơn bằng 5% giá trị tiền hàng ghi trên hóa đơn.
    Trong năm 2003, 2004 và 2005, Vũ Thị Sơn đã bán cho Nguyễn Xuân Thông liên 2 của 25 hóa đơn GTGT khống (không có hàng hóa) đã được ghi đầy đủ nội dung. Thông đã trả cho Sơn số tiền mua hóa đơn là 282.490.000 đồng.

Theo Vietnamnet.vn
    Chuyên sản xuất thang cáp (Cable Ladder), máng cáp (Cable Trunking), khay cáp (Cable Tray), vỏ tủ điện
    HP: 0936 456 148 - Mr An
    www.hoangbao.com.vn - www.thangmangcap.com.vn

zonzon2505's Avatar
    Old Staff

Zonzon
    Gia nhập
    Nov 2008
    Từ trong tim mí bạn.... (Kakaka)
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Thế hóa đơn bình thường mua ở nhà sách là loại hóa đơn gì ??? Dzo nhà sách là thấy liền, xanh xanh đỏ đỏ cái nào cũng có.
    zonzon thấy nhiều nơi, quán ăn, quán nhậu gì đó cũng xài hóa đơn mua ngoài nhà sách.
    Không biết hóa đơn đó có giá trị pháp lý gì không nhỉ ???
    Các bác nào kiến thức cao rộng xin chỉ giáo giúp zonzon với
    Sinh viên năm 3 đại học kinh tế Tp.HCM, ch.ngành thẩm định giá. - sắp ra trường và chuẩn bị tham gia kiến thiết xây dựng đất nước .
    Iu thích học hỏi ko chỉ về kiến thức giảng đường mà còn về kiến thức ngoài cuộc sống. Mong mún dc làm quen và giao lưu cùng mọi người.
    Rất vui khi dc giao lưu và học hỏi với mọi người

snow_heart's Avatar
    Econ cấp 5

snow_heart
    Gia nhập
    Oct 2008
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Trích Nguyên văn bởi zonzon2505 View Post
    Thế hóa đơn bình thường mua ở nhà sách là loại hóa đơn gì ??? Dzo nhà sách là thấy liền, xanh xanh đỏ đỏ cái nào cũng có.
    zonzon thấy nhiều nơi, quán ăn, quán nhậu gì đó cũng xài hóa đơn mua ngoài nhà sách.
    Không biết hóa đơn đó có giá trị pháp lý gì không nhỉ ???
    Các bác nào kiến thức cao rộng xin chỉ giáo giúp zonzon với
    Chị ko có kiến thức cao nhưng ponchen có 1 số ý gửi đến em như thế này ^^

- Trước tiên hóa đơn mà em nói mua ở nhà sách là hóa đơn bán lẻ thông thường thôi, có nhìu quán ăn như em nói họ còn in tên cty, số đt, địa chỉ..( để quảng cáo luôn) ^^ thì nếu giá trị < 100k thì cán bộ thuế có thể " xem xét" và cho em đưa vào chi phí hợp lý còn nếu giá trị lớn thì em phải có hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng thông thường ( sau đây gọi chung là hóa đơn đỏ nhé e ^^).
    - Hóa đơn thường có là phải từ 3 liên trở lên, trường hợp 2 liên thì phải được cục thuế đồng ý, Hay đối với các loại tem phiếu, vé xe thì số liên cũng ko bắt buộc nhưng cũng phải được cơ quan thuế cho phép.
    - Một hóa đơn có 3 liên gồm: liên 1 ( lưu - màu xanh): liên này ko được xé rời khỏi quyển hóa đơn. Liên 2 ( giao khách hàng - màu đỏ). Liên 3 ( lưu nội bộ- màu tím): liên này có thể xé rời khỏi quyển kẹp vào chứng từ tùy theo yêu cầu của doanh nghiệp. Nếu cty xuất khẩu hàng hóa thì liên 3 này sẽ nằm tại cục hải quan.
    - Khi viết hóa đơn sai thì phải hủy bỏ và phaỉ giữ đầy đủ cả 3 liên và ko được xé rời khỏi quyển hóa đơn!

P/S: Snow bổ sung thêm 1 thông tin nhỏ nữa là: hoá đơn đỏ ở liên 2 là bắt buộc đối với hoá đơn mua tại cơ quan thúê. Còn liên màu xanh và màu tím thì chỉ có hoá đơn mua ở cục thuế mới có màu đó, còn hoá đơn tự in thì không bắt buộc phải là 2 màu như thế !
    Cập nhật bởi snow_heart, 13-12-2008 lúc 01:40 PM

zonzon2505's Avatar
    Old Staff

Zonzon
    Gia nhập
    Nov 2008
    Từ trong tim mí bạn.... (Kakaka)
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Thế mới biết thế giới hoa đơn cũng lắm xâu xa và phức tạp quá...
    Sinh viên năm 3 đại học kinh tế Tp.HCM, ch.ngành thẩm định giá. - sắp ra trường và chuẩn bị tham gia kiến thiết xây dựng đất nước .
    Iu thích học hỏi ko chỉ về kiến thức giảng đường mà còn về kiến thức ngoài cuộc sống. Mong mún dc làm quen và giao lưu cùng mọi người.
    Rất vui khi dc giao lưu và học hỏi với mọi người

snow_heart's Avatar
    Econ cấp 5

snow_heart
    Gia nhập
    Oct 2008
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    Trích Nguyên văn bởi zonzon2505 View Post
    Thế mới biết thế giới hoa đơn cũng lắm xâu xa và phức tạp quá...
    ^^, kế toán còn nhiều chuyện để bàn lắm em àh, chị hay nghe các anh chị đi trước nói là : " làm kế toán thì đầu đội chính sách, vai mang chứng từ " đó hihi

Econ cấp 2

Gia nhập
    Dec 2008
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    thanks chị snow_heart nha.giờ em đã hiểu được thêm về chuyện hóa đơn rồi.

Econ cấp 2

Gia nhập
    Dec 2008
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    AH.em còn vấn đề này muốn hỏi nữa :D . Hôm nọ em đi mua hàng gừi về quê (hàng mới còn trong thùng chưa bung nha). Khi cửa hàng giao hàng cho em thì có đưa thêm một cái Hóa đơn (gọi là hóa đơn đi đường). Vì gấp quá em chưa kip xem đã để vào trong,về đến quê thì giá ghi trên hóa đơn nhỏ hơn số tiền em đã thanh toán khi mua hàng(làm em bị baba tra hỏi quá trời)

Em gọi điện hỏi cửa hàng thì nó nói là xuất hóa đơn khống vậy thôi.em potay với nó luôn,xuất hóa đơn khống j thì giá đúng giá sp đi ,đằng này... Anh (chị) có thể giúp em vấn đề này với. Thanks in advance

Trang 1/2 12 cuốicuối

Like VnEcon trên Facebook để được cập nhật ngay những bài mới nhất

Trở về Trang Nhất hoặc xem thêm về: