1-9 trong tổng số 9
    Gia nhập
    Nov 2007
    HCMC
    Thích
    754
    Đã có 308 bài hay  
    Nhận 501 lượt thích
    Add NguyenMauTam on Facebook Add NguyenMauTam on Google+ Add NguyenMauTam on Linkedin Visit NguyenMauTam's Youtube Channel

Chiến thắng và Chiến thắng bản thân là gì? (VnEcon.com)

10634 lượt xem | 8 phản hồi | 16-08-2011, 01:07 AM
    Cuộc sống có nhiều bon chen, ganh đua. Có người ganh đua với người khác vì sự hơn thua, lòng ganh tị, muốn chứng tỏ bản thân.
    Nếu xây nhà thì chắc chắn nó phải không giống nhà bên cạnh.
    Lê nin từng nói: "Chiến thắng bản thân là chiến thắng vinh quang nhất."

Platon cũng đã từng nói một câu tương tự: "Chiến thắng bản thân là chiến thắng hiển hách nhất."

Có bao giờ bạn tìm hiểu về bản chất của những từ "chiến thắng", "chiến thắng bản thân", và sử dụng nó một cách tích cực cho cuộc sống của mình hay chưa?

Có người tự so sánh mình với bạn bè, đồng nghiệp và thấy mình yếu kém hơn lại đâm ra tự ti.

Quyết tâm phấn đấu để hơn bạn bè, đồng nghiệp - âu cũng là điều tốt đẹp, giúp bản thân mình tiến bộ - tuy nhiên khi vẫn thua kém họ thì lại đâm ra chán chường.

Họ đã vô tình quên đi một chiến thắng vinh quang, một chiến thắng hiển hách mà họ đã có được. Đó là chiến thắng chính bản thân mình.

Đối với mình, chiến thắng là điều rất giản đơn: Tôi của ngày hôm nay phải hơn tôi của ngày hôm qua.

Còn với bạn, "chiến thắng" là gì?
    Bạn có muốn chiến thắng mỗi ngày không?
    Chiến thắng hôm nay của bạn là gì?

Nếu bạn vừa khám phá ra điều gì đó, hãy bình luận và chia sẻ bài viết này cho bạn bè ngay nhé :)

2. Đã được đánh giá hay bởi:

tuanlinh2604's Avatar
    Econ cấp 2

Gia nhập
    Jun 2011
    Thích
    0
    Đã có 3 bài hay  
    Nhận 3 lượt thích

Phản hồi: Chiến thắng và Chiến thắng bản thân là gì? (VnEcon.com)

Chiến thắng tức là dành thắng lợi trong một yếu tố,lãnh vực nào đó..Chiến thắng mang đến cho ta niềm vui,vinh quang.Nên ai cũng muốn chiến thắng cả..Nhưng không phải ai cũng làm được điều đó!
    Anh stambjng nói rất hay:chiến thắng là điều rất giản đơn: Tôi của ngày hôm nay phải hơn tôi của ngày hôm qua.
    Đối với tôi mỗi ngày thực sự cố gắng hết mình cũng là một chiến thắng rồi...Còn các bạn thì sao nhỉ.

4. Đã được đánh giá hay bởi:

smartyen's Avatar
    Econ mới tập viết

Gia nhập
    Jul 2011
    Thích
    1
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

không phải chiến thắng nào cũng đem niềm vui và vinh quang đến cho ta cả.nếu như việc đỗ đại học là 1 chiến thắng lớn trong bước ngoặt cuộc đời bạn thì viêc lựa chọn nên học trường nào nếu như giả sử bạn đỗ y hà nội và ngoại thương.bạn thích ngoại thương nhưng cả gia đình bạn thích bạn học y (điều mà là niềm ao ước của cả nhà bạn khi trong nhà có 1 người làm bác sỹ),làm sao bây giờ?cái mà mình không thích thì mình còn đâu tâm trạng mà học hành,cái mà mình thích thì làm mọi người xung quanh buồn.lúc đó thì còn vui vẻ cái nỗi gì mặc dù có vinh quang.
    Cập nhật bởi smartyen, 19-08-2011 lúc 08:35 AM
    canary
    to live is to fight!

NdvNdv's Avatar
    Moderator

Gia nhập
    Jan 2011
    Thích
    215
    Đã có 108 bài hay  
    Nhận 150 lượt thích

Ai cũng khát khao chiến thắng cả
    Chiến thắng chính đáng, do chính chúng ta cố gắng mà có được lại càng làm chúng ta vui
    Đối với mình thì điều đáng sợ nhất của chiến thắng đó chính là chúng làm chúng ta thỏa mãn, làm chúng ta tự đắc, ngủ quên trong chiến thắng, cái tôi của chúng ta quá lớn, chiến thắng sự thỏa mãn của cái tôi là cái mà chúng ta khoa thực hiện nhất
    Mình đã bị như vậy một lần, và giờ đây vẫn đang phải khắc phục hậu quả của nó, quả thật đáng sợ
    Em có một bí mật không nói
    Gió cứ cười lòng bối rối !

7. Đã được đánh giá hay bởi:

khi bạn biết 1 việc gì đó nên làm nhưng vì sĩ diện, vì ngượng, vì ích kỷ ... mà bạn lại không làm, biết sai mà k nhận. thì lúc đó bạn đã thua chình bản thân mình rồi. sau đó, cho dù mọi việc k có gì là xấu thì nó vẫn làm bạn phải nghĩ_ rất nhiều.
    đi tìm cơ hội nhưng nhớ mở cửa khi có tiếng gõ

9. Đã được đánh giá hay bởi:

Econ mới tập viết

Trần Mai Anh
    Gia nhập
    Nov 2010
    TP Hồ Chí Minh
    Thích
    19
    Đã có 3 bài hay  
    Nhận 3 lượt thích

Đã từng có người hỏi với mình rằng : "Khó khăn lớn nhất của bạn là gì ?" Mình nhanh chóng trả lời : " là vượt qua bản thân, vượt qua sự lười biếng, nhút nhát..."
    Việc chiến thắng bản thân khiến mình thấy cuộc sống này tuyệt vời làm sao, dù chỉ là những hành động nhỏ nhưng mình đều cảm thấy tuyệt vời cả, thấy cuộc sống này đáng sống biết bao nhiêu. Khó khăn phía trước chỉ khiến chúng ta mạnh mẽ hơn, nếu thật sự bạn muốn chiến thắng bản thân mình !
    "Mọi tam giác đều có quyền mơ thành kim tự tháp. Nhưng không có mặt đáy là nền tảng và những viên gạch xếp lên nhau một cách kiên nhẫn, tuần tự, tam giác chỉ mãi là hình vẽ trên giấy mà thôi !"

11. Đã được đánh giá hay bởi:

Quod Erat Demonstrandum's Avatar
    Econ cấp 2

nguyen trong huu
    Gia nhập
    Jan 2013
    Thích
    18
    Đã có 2 bài hay  
    Nhận 2 lượt thích
    Add Quod Erat Demonstrandum on Google+ Visit Quod Erat Demonstrandum's Youtube Channel
    chiến thắng đối với tôi là vượt qua những khó khăn của cuộc sống và vương tới thành công nhưng k làm thay đổi những quy tắc sống mà tôi luôn tin ( lòng yêu thương, giữ đúng lời hứa, thành thật, sự vi tha,.....)
    Q.E.D

Econ cấp 2

Trần Văn Thi
    Gia nhập
    Jun 2008
    Hà Nội
    Thích
    0
    Đã có 7 bài hay  
    Nhận 9 lượt thích
    Chiến thắng là đạt được điều mà người đó mong muốn đạt được chứ không phải cứ tốt hơn là chiến thắng. Ví dụ trong 1 cuộc chiến tranh cả hai bên cùng chiến thắng? Bạn giải thích được không? có những người muốn "ở ẩn" thì họ có chiến thắng ko?

Quod Erat Demonstrandum's Avatar
    Econ cấp 2

nguyen trong huu
    Gia nhập
    Jan 2013
    Thích
    18
    Đã có 2 bài hay  
    Nhận 2 lượt thích
    Add Quod Erat Demonstrandum on Google+ Visit Quod Erat Demonstrandum's Youtube Channel
    Trích Nguyên văn bởi economic View Post
    Chiến thắng là đạt được điều mà người đó mong muốn đạt được chứ không phải cứ tốt hơn là chiến thắng. Ví dụ trong 1 cuộc chiến tranh cả hai bên cùng chiến thắng? Bạn giải thích được không? có những người muốn "ở ẩn" thì họ có chiến thắng ko?
    nếu biết được mục đích của 2 quốc gia trong cuộc chiến tranh đó thì vẫn có thể giải thích được " trong 1 cuộc chiến tranh cả 2 bên cùng chiến thắng ". ^^
    Q.E.D

Like VnEcon trên Facebook để được cập nhật ngay những bài mới nhất

Trở về Trang Nhất hoặc xem thêm về: