Hãy hỏi chúng tôi bất cứ điều gì bạn vừa được hỏi ở trường!
Hỏi Ngay
1-8 trong tổng số 8
    Gia nhập
    Feb 2009
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

Help me về giá trị thặng dư (VnEcon.com)

4084 lượt xem | 7 phản hồi | 20-03-2009, 10:31 PM
    các bác có thể giải thích rõ hơn công thức tính thặng dư của người tiêu dùng và sản xuất trong kinh tế vi mô được ko.

có ví dụ cụ thể thì càng tốt, thanks trước nha

Nếu bạn vừa khám phá ra điều gì đó, hãy bình luận và chia sẻ bài viết này cho bạn bè ngay nhé :)

Econ mới tập viết

ba` gia` co don
    Gia nhập
    Mar 2009
    Dai Hoc Nong Nghiep Ha Noi
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    chào bạn mình là thành viên mới gia nhập mình thấy câu hỏi của bạn rất hay nên mình muốn tham gia trả lời, mình cũng mới học môn kinh tế vi mô thôi có gì sai sót xin bạn nhiệt tình giúp đỡ sửa chữa nhé. bạn có thể trao đổi với mình các bài tập kinh tế qua mail hoặc
    File Kèm Theo File Kèm Theo

tanthinh90's Avatar
    Econ cấp 3

Gia nhập
    Feb 2009
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    cho mình hỏi thêm giá trị tổn thật của Xã hội tính như thế nào, mình cũng hiểu rùi nhưng chưa rõ cho lắm

nhancachthu2's Avatar
    Old Staff

Gia nhập
    Oct 2008
    bóng tối
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích
    cho mình hỏi thêm giá trị tổn thật của Xã hội tính như thế nào, mình cũng hiểu rùi nhưng chưa rõ cho lắm
    tổn thất xã hội=lợi ích khi đạt dc hiệu quả-lợi ích khi ko đạt dc hiệu quả.^^
    Hãy sống và ước vọng để thấy đời mênh mông

tanthinh90's Avatar
    Econ cấp 3

Gia nhập
    Feb 2009
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

Download hoặc Xem nội dung ...

Nguyên văn bởi nhancachthu2

tổn thất xã hội=lợi ích khi đạt dc hiệu quả-lợi ích khi ko đạt dc hiệu quả.^^
    bạn có thể cho mình xin một ví dụ về cách tính tổn thất xã hội được ko, phần này mình còn mơ hồ quá á, thanks bạn cái trước đã nha, hehe

Econ mới tập viết

Nguyễn Tuấn Anh
    Gia nhập
    Sep 2008
    Bắc Hà International University
    Thích
    0
    Đã có 0 bài hay  
    Nhận 0 lượt thích

Phản hồi: Help me về giá trị thặng dư (VnEcon.com)

Cho mình hỏi câu này?

8.Vì sao nói sản xuất ra giá trị thặng dư là quy luật tuyệt đối của CNTB, Nội dung và vai trò của quy luật giá trị thặng dư.?

tathuytram's Avatar
    Econ cấp 7

Gia nhập
    Sep 2009
    Hà Nội
    Thích
    39
    Đã có 25 bài hay  
    Nhận 57 lượt thích

Nguyên văn bởi tanthinh90

các bác có thể giải thích rõ hơn công thức tính thặng dư của người tiêu dùng và sản xuất trong kinh tế vi mô được ko.
    có ví dụ cụ thể thì càng tốt, thanks trước nha
    Để tính thặng dư tiêu dùng bạn lấy khoảng chênh lệch giữa giá bán mà người mua sẵn sàng trả cho HHDV của họ với giá thực mà họ phải trả
    VD : một anh sẵn sàng trả 20000$ cho chiếc xe của mình trong khi giá thực tế mà anh này phải trả chỉ có 18000$ thì khi đó thặng dư tiêu dùng là 2000$
    Vẽ đồ thị ra thì hình biểu thị thặng dư tiêu dùng là phần diện tích trên đường giá và dưới đường cầu
    Thặng dư sản xuất là chênh lệch giữa số tiền mà người bán nhận được khi bán một HHDV với chi phí sản xuất cận biện để sản xuất ra nó
    VD: sản xuất ra thêm một chiếc bánh mất chi phí cận biên là 2$( tức chi phí tăng thêm khi tăng thêm một yếu tố đầu ra) mà bán chiếc bánh giá 3$ thì thặng dư sản xuất mà người bán nhận đc là 1$
    Biểu diện trên đồ thị thì thặng dư SX là phần diện tích nằm dưới đường giá và trên đường cung
    Về khoản mất không của XH đó là trường hợp khi chính phủ quy định về giá trần hay giá sàn đều làm giảm đí tổng thặng dư tiêu dùng và thặng dư sản xuất, dẫn đến phúc lợi XH giảm
    Nguyên nhân là khi CP áp giá trần < giá cân bằng trên thị trường làm cho Cầu > Cung do hàng hóa rẻ, người tiêu dùng thích mua nhiều hơn từ đó gây ra thiếu hụt thị trường ( Qd-Qs)
    Khi Cp áp giá sàn > giá cân bằng, cung vượt cầu do người bán muốn bán nhiều hơn khi giá tăng, gây hiện tượng dư thừa trên thị trường( Qs-Qd)
    Những gì ta biết chỉ là một giọt nước,
    còn những gì ta chưa biết là một đại dương vô tận

saradoan's Avatar
    Econ cấp 6

Rùa
    Gia nhập
    Nov 2009
    Banking Academy
    Thích
    18
    Đã có 3 bài hay  
    Nhận 14 lượt thích

Nguyên văn bởi tanthinh90

tổn thất xã hội= lợi ích ròng xã hội khi ở trạng thái cân bằng ( khi ko bị tác động bở thuế hay độc quyền) - lợi ích ròng xã hội khi ở trạng thái đã có thuế hay độc quyền

với lợi ích ròng xã hội= SC+PS

có ví dụ cụ thể thì càng tốt, trước nha

Thặng dư tiêu dùng mình hay tính nó là diện tích phàn nằm trên đường giá, dưới đường cầu

phàn này mình có gửi trả lời 1 bài rùi

mình gửi đường link, bạn vô coi thử nhé

bạn kéo xuống dưới, bài trả lời của mình đó

TSF nơi trái tim không còn khoảng cách

ước gì mình mãi là trẻ con thôi, trẻ con thì sẽ không bao giờ lưỡng lự trước những thứ chúng thích, bởi chúng biết, nếu không có được, chúng sẽ khóc rất nhiều..........

Like VnEcon trên Facebook để được cập nhật ngay những bài mới nhất

Trở về Trang Nhất hoặc xem thêm về: